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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI MEI, 2022 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI JUNI, 2022. 

Dondoo za tathmini ya Mei, 2022 na mwelekeo wa Juni, 2022: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Mei, 2022 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya joto 

la chini kwa mwezi Juni, 2022 nchini.  

• Katika kipindi cha mwezi Mei, mvua za Masika ambazo ni mahususi kwa 

maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua ziliendelea kunyesha katika 

maeneo machache. Hata hivyo, vipindi vichache vya mvua kubwa vilijitokeza 

katika maeneo machache ya pwani ya kaskazini.  

• Katika mwezi Juni, 2022 hali ya joto la chini inatarajiwa kupungua hususan 

nyakati za usiku na asubuhi katika maeneo mengi ya nchi ikiashiria kuanza 

kwa msimu wa Kipupwe. Vipindi vya upepo mkali pia vinatarajiwa hususan 

katika maeneo ya ukanda wa pwani. Aidha, vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache ya ukanda wa pwani na Ziwa Victoria. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MEI, 2022. 

Katika kipindi cha mwezi Mei, mvua za Masika ambazo ni mahususi kwa maeneo 

yanayopata misimu miwili ya mvua ziliendelea kunyesha katika maeneo machache. Hata 

hivyo, vipindi vichache vya mvua kubwa vilijitokeza katika maeneo machache ya pwani 

ya kaskazini. Mnamo tarehe 05 Mei, 2022 kituo cha Matangatuani kilichopo kisiwani 

Pemba kilipima milimita 68.5 za mvua. Kwa upande mwingine, vipindi vya upepo mkali 

pia vilijitokeza hususan katika maeneo ya ukanda wa pwani. 
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2.0   MWELEKEO KWA MWEZI JUNI, 2022  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2022 hali ya joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki 

ya bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea kuwa la chini ya wastani.  Hali ya joto la 

bahari la wastani inatarajiwa katika eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi wakati joto 

la bahari la mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa la juu kidogo ya wastani. 

Hali hii inatarajiwa kusababisha upungufu wa upepo wenye unyevunyevu unaovuma 

kuelekea maeneo ya pwani. Aidha, hali ya joto la chini ya wastani inatarajiwa eneo la 

kusini mashariki mwa Bahari ya Atlantiki karibu na pwani ya Angola na hivyo 

kusababisha uwepo wa upepo unyevunyevu kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa 

Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Hata hivyo, migandamizo mikubwa ya hewa 

iliyopo kusini inatarajiwa kuendelea kuimarika na kusababisha Ukandamvua kuendelea 

kusogea kaskazini zaidi mwa nchi. Kwa upande mwingine, hali hii inatarajiwa 

kusababisha hewa ya ubaridi kiasi kutoka maeneo ya kusini mwa Afrika. 

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JUNI, 2022  

Hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi nchini. Hata 

hivyo, hali ya joto la chini kidogo ya kawaida inatarajiwa katika maeneo ya miinuko 

hususan nyakati za usiku na asubuhi. Aidha, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa 

katika maeneo machache ya ukanda wa pwani na ukanda wa Ziwa Victoria. Kwa upande 

mwingine, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo 

nchini hususan ukanda wa pwani.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

 

mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 

 
MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA 

Page 3 of 5 

  

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 388 Morogoro Rd 

S.L.P. 3056, 16102 Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8 
Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
          727B –00/2019 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 20 hadi 26 oC kwa maeneo 

ya mwambao wa pwani na visiwani na kati ya 16 hadi 22 oC katika maeneo ya nchi kavu. 

Aidha, Hali ya ukavu itakayoambatana na vipindi vichache vya mvua inatarajiwa katika 

mwambao wa pwani hususan wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Juni. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 hadi 14 oC katika 

maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango 

vya chini ya nyuzi joto 10 oC. Kwa ujumla hali ya ukavu pamoja na vipindi vichache vya 

mvua vinatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.  

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 hadi 20 oC katika 

maeneo mengi. Hata hivyo maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita 

yanatarajiwa kuwa na kiwango vya chini ya nyuzi joto 14 oC. Hali ya ukavu inatarajiwa 

katika maeneo mengi. Hata hivyo, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika 

maeneo machache hususan katika wiki ya kwanza ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 hadi 20 oC katika 

maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi.  
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Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 hadi 18 oC katika 

maeneo mengi. Hali ya ukavu na vipindi vya upepo inatarajiwa kujitokeza. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 6 hadi 14 oC katika maeneo 

mengi. Hata hivyo maeneo ya miinuko pamoja na mkoa wa Njombe yanatarajiwa kuwa 

na kiwango cha chini ya nyuzi joto 6 oC. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi.  

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 hadi 22 oC katika 

maeneo mengi. Aidha, Hali ya ukavu itakayoambatana na vipindi vichache vya mvua 

inatarajiwa katika mwambao wa pwani hususan wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi 

Juni. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 hadi 14 oC katika 

maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto 

10 oC katika kipindi cha mwezi Juni, 2022. Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo 

mengi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI JULAI, 2022 

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2022 hali ya ukavu na baridi itakayoambatana pamoja na 

vipindi vya upepo mkali inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 
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2.4 USHAURI 

Hali ya ukavu na upepo inaweza kuongeza upotevu wa maji kwa njia ya mvukizo na 

kuathiri upatikanaji wa maji kwa mazao, mifugo na matumizi mengine. Hivyo, Jamii 

inashauriwa kuchukua hatua za tahadhari ikiwa ni pamoja na kuzingatia matumizi 

mazuri ya maji na kujikinga ili kupunguza athari mbaya zinazoweza kusababishwa na 

hali ya hewa inayotarajiwa. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya waendelee 

kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Juni, 2022 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 
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